Báo tăng BHYT cho người lao động đã tham gia BHYT theo hộ gia đình

19/09/2018 15:51:08
Một bạn đọc hỏi: Công ty tôi có trường hợp người lao động có quyết định tuyển dụng từ ngày 05/07/2017. Hiện tại người lao động này đã tham gia BHYT theo hộ gia đình, thẻ BHYT có thời hạn 01 năm. Vậy, công ty tôi báo tăng bảo hiểm cho người lao động thì có phải báo tăng BHYT không?

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2, Điều 13 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT số 46/2014/QH13 ngày 13/06/2014, trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.

Thực hiện theo quy định trên, người lao động tham gia BHYT theo đơn vị đang công tác.

Trường hợp người lao động đã mua thẻ BHYT hộ gia đình thì sau khi thẻ BHYT bắt buộc được cấp, người lao động mang thẻ BHYT hộ gia đình (bản chính) và thẻ BHYT bắt buộc (bản photo) đến Đại lý thu UBND phường hoặc Đại lý thu Bưu điện nơi đăng ký mua thẻ BHYT để được hoàn trả lại tiền đóng trùng theo quy định.

Ban Thu (BHXH Việt Nam)

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam