Chế độ BHYT đối với người trực tiếp tham gia chiến đấu bảo vệ Tổ quốc

17/08/2018 14:31:10
Bà Nguyễn Thị Lan (lanhvt.tpbg@gmail.com) hỏi: Anh trai tôi nhập ngũ năm 1982, tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc, sau đó phục viên chuyển ngành năm 1986 liên tục đến nay, đang đóng BHXH bắt buộc. Vậy, anh trai tôi có được hưởng chế độ BHYT đối với người trực tiếp tham gia chiến đấu bảo vệ Tổ quốc theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg không? Nếu được thì làm thủ tục đổi thẻ BHYT như thế nào?

Mã quyền lợi của đối tượng cựu chiến binh có ký hiệu là số 2 (ảnh minh họa)

Trả lời:

Căn cứ Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số Điều của Luật BHYT được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIII, kỳ họp thứ 7, thông qua ngày 13/06/2014:

“Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của anh trai bà hiện đang công tác tại cơ quan, đơn vị; đồng thời, cũng thuộc đối tượng cựu chiến binh có thời gian trực tiếp tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc. Vì vậy, anh trai bà được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi của đối tượng cựu chiến binh có ký hiệu là số 2 (được Quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Về thủ tục đổi thẻ BHYT, anh trai bà cần cung cấp, hồ sơ, giấy tờ liên quan chứng minh đã tham gia chiến đấu tại biên giới phía Bắc và liên hệ với cơ quan BHXH quận (huyện) nơi cấp thẻ BHYT để được giải quyết theo quy định.

Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam