Có thể đóng tiền gia hạn thẻ BHYT qua ngân hàng được không?

14/08/2019 17:08:50
Một bạn đọc hỏi: Tôi muốn đóng tiền gia hạn thẻ BHYT qua ngân hàng có được không?

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Điểm 3.2 Khoản 3 Điều 31 Quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 595/QĐ-BHXH ngày 14/04/2017 của BHXH Việt Nam quy định:

Người tham gia BHYT hộ gia đình, người được ngân sách hỗ trợ một phần mức đóng BHYT nộp tiền cho Đại lý thu hoặc nộp cho cơ quan BHXH cấp huyện.

Đối chiếu với quy định trên, bạn phải đóng tiền gia hạn thẻ BHYT tại Đại lý thu BHXH, BHYT hoặc cơ quan BHXH cấp huyện gần nhất và được cấp biên lai thu tiền theo quy định.

Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam