Xuất ngũ thời gian nào thì được đổi mã thẻ BHYT?

Bạn đọc từ địa chỉ email: hoangtuyen...@gmail.com hỏi: Tôi nhập ngũ ngày 18/96/1980, là lái xe Tổng cục Kỹ thuật. Cuối năm 1982, tôi được điều động công tác tại Tổng kho 765, đóng quân tại Thị xã Buôn Ma Thuột. Tháng 06/1985, tôi chuyển ngành, công tác cho đến nay chưa nghỉ hưu. Vậy, tôi có được đổi mã thẻ BHYT từ mã 04 sang mã 02 không?

Hướng dẫn gia hạn thẻ BHYT trên Cổng Dịch vụ công Quốc gia

Ngày 01/07, BHXH Việt Nam đã triển khai tích hợp, cung cấp dịch vụ gia hạn thẻ BHYT theo hộ gia đình trên Cổng Dịch vụ công Quốc gia.

Tính hưởng BHXH trường hợp có thời gian đi học sau khi xuất ngũ là thời gian tham gia BHXH

Một bạn đọc từ địa chỉ email: The_moon_of_mt@yahoo... (TP.Quảng Ngãi, Tỉnh Quảng Ngãi) hỏi: Người lao động ở cơ quan tôi nhập ngũ tháng 09/1978, có thời gian công tác như sau: Từ tháng 09/1978 đến tháng 05/1981, là bộ đội Trung đoàn 270 Quân khu 5 (trong đó có hơn 02 năm ở chiến trường K); từ tháng 06/1981 đến tháng 12/1983, xuất ngũ về lại Trường Y tế tiếp tục học y sỹ; sau đó, công tác ở các cơ quan Nhà nước đến nay. Xin hỏi, có thể áp dụng quy định tại Điều 2 Quyết định số 281/CP ngày 01/09/1980 của Hội đồng Chính phủ để tính thời gian đi học sau khi xuất ngũ là thời gian tham gia BHXH không?

Từ ngày 10/08/2020: Sửa đổi, bổ sung 01 số dịch vụ kỹ thuật y tế được Quỹ BHYT thanh toán

Ngày 22/06/2020, Bộ Y tế ra Thông tư 13/2020/TT-BYT về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 35/2016/TT-BYT ban hành Danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT.

Chế độ BHYT của đối tượng cựu chiến binh

Một bạn đọc hỏi: Tôi muốn tìm hiểu thêm thông tin về chế độ BHYT của đối tượng cựu chiến binh.

Bổ sung Danh mục mã vật tư y tế áp dụng trong quản lý khám, chữa bệnh và thanh toán BHYT

Ngày 27/05/2020, Bộ Y tế ra Quyết định số 2178/QĐ-BYT về Bổ sung Phụ lục 08 (Danh mục mã vật tư y tế) ban hành kèm theo Quyết định số 7603/QĐ-BYT ngày 25/12/2018 của Bộ trưởng Bộ Y tế.

TTHC mới ban hành về BHYT đối với đối tượng trợ giúp xã hội, người có công với cách mạng

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội vừa ban hành Quyết định số 516/QĐ-LĐTBXH ngày 12/05/2020 công bố thủ tục hành chính mới ban hành. Kèm theo Quyết định là chi tiết thủ tục hành chính về lập danh sách đối tượng tham gia BHYT thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ.

Hướng dẫn thanh toán BHYT đối với cơ sở khám, chữa bệnh liên doanh, liên kết

Phản hồi phản ánh của BHXH Việt Nam và một số đơn vị, địa phương về khó khăn, vướng mắc liên quan đến cơ chế hoạt động, tài chính, thanh toán BHYT của cơ sở khám, chữa bệnh được hình thành từ việc liên doanh, liên kết với các nhà đầu tư, đặc biệt, là vấn đề xác định hình thức tổ chức của các cơ sở khám, chữa bệnh là tư nhân hay của Nhà nước, Bộ Y tế ra Công văn 2468/BYT-KH-TC.

Đối tượng do BHXH Bộ Quốc phòng quản lý, thu và cấp thẻ BHYT

Một bạn đọc hỏi: Tôi có thân nhân đang công tác trong Quân đội, xin hỏi đối tượng nào sẽ do Bộ Quốc phòng quản lý, thu và cấp thẻ BHYT?

Sửa đổi một số điều khoản về thanh toán chi phí KCB BHYT liên quan đến dịch bệnh Covid-19

Ngày 17/04/2020, Bộ Y tế ban hành Công văn số 2146/BYT-BH về Hướng dẫn tạm thời việc thanh toán chi phí khám, chữa bệnh BHYT liên quan đến dịch bệnh Covid-19. Sau khi có ý kiến của Bộ Tài chính (tại Công văn số 4849/BTC-HCSN ngày 21/04/2020 về việc tham gia Dự thảo Công văn hướng dẫn thanh toán chi phí khám, chữa bệnh BHYT liên quan đến dịch bệnh Covid-19), ngày 24/04/2020, Bộ Y tế tiếp tục ra Công văn số 2276/BYT-BH.

Thanh toán chi phí KCB BHYT cho người có thẻ BHYT trong thời gian cách ly y tế tập trung

Để hướng dẫn tạm thời việc thanh toán chi phí khám, chữa bệnh BHYT đối với người có thẻ BHYT trong thời gian cách ly y tế tập trung và một số trường hợp khác trong thời gian dịch bệnh do Covid-19, vừa qua, Bộ Y tế có Công văn số 2146/BYT-BH ngày 17/04/2020 gửi BHXH Việt Nam; Sở Y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; các bệnh viện, viện có giường bệnh trực thuộc Bộ Y tế; Y tế các bộ, ngành.

Gia hạn thẻ BHYT, nộp tiền BHXH, BHYT, BHTN theo hình thức trực tuyến

Một bạn đọc hỏi: Được biết, hiện người tham gia có thể nộp tiền gia hạn thẻ BHYT, đóng tiếp tiền BHXH tự nguyện theo hình thức trực tuyến, xin cho biết rõ hơn về hình thức này?

Từ ngày 01/3/2020 tăng tỷ lệ chi trả từ quỹ BHYT đối với một số loại thuốc

Bộ Y tế vừa ban hành Thông tư 01/2020/TT-BYT sửa đổi, bổ sung danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán một số loại thuốc thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 01/3/2020.

Sửa đổi, bổ sung Danh mục thuốc thuộc phạm vi Quỹ BHYT chi trả

Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 30/2018/TT-BYT ban hành Danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc hóa dược, sinh phẩm, thuốc phóng xạ và chất đánh dấu thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT là nội dung Thông tư số 01/2020/TT-BYT, có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/03/2020, vừa được Bộ Y tế ban hành.

Việc hỗ trợ BHYT cho hộ vừa thoát nghèo, cận nghèo chỉ gia hạn hàng năm

Tại Kỳ họp lần thứ 16 HĐND tỉnh Sóc Trăng khóa IX, cử tri huyện Mỹ Xuyên kiến nghị cần gia hạn thêm 02 năm việc hỗ trợ BHYT cho hộ vừa thoát nghèo, cận nghèo trên địa bàn tỉnh Sóc Trăng. Liên quan đến vấn đề này, BHXH tỉnh Sóc Trăng vừa có văn bản chính thức trả lời kiến nghị của cử tri.

Chuyển đổi thẻ BHYT cho người tham gia BHYT thuộc vùng sắp xếp các đơn vị hành chính cấp xã

Một bạn đọc ở Hà Tĩnh hỏi: Được biết, theo Nghị quyết 819/NQ-UBTVQH14 ngày 21/11/2019 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, sẽ có một số đơn vị hành chính cấp xã sắp xếp lại. Vậy, việc chuyển đổi thông tin thẻ BHYT cho người có thẻ thuộc các địa bàn thực hiện sáp nhập, đổi tên thực hiện như thế nào?

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam