Mã số BHXH được cấp như thế nào?

Có hiệu lực từ ngày 01/04/2019, Quy chế Quản lý và cấp mã số BHXH cho người tham gia BHXH, BHYT (ban hành kèm theo Quyết định 346/QĐ-BHXH ngày 28/03/2019) quy định việc quản lý, cấp mã số BHXH cho người tham gia BHXH, BHYT trong toàn ngành BHXH Việt Nam và cập nhật biến động người tham gia theo cơ sở dữ liệu hộ gia đình.

Hưởng trợ cấp một lần đối với người đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng không còn cư trú tại Việt Nam

Tại Quyết định số 1904/QĐ-LĐTBXH ngày 28/12/2018 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội về 18 thủ tục hành chính mới ban hành, thủ tục hành chính sửa đổi, bổ sung lĩnh vực BHXH thuộc phạm vi chức năng quản lý nhà nước của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, có 01 thủ tục hành chính mới là thủ tục “Hưởng trợ cấp một lần đối với người đang hưởng lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng không còn cư trú tại Việt Nam”.

Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên có thuộc diện được Ngân sách nhà nước mua BHYT không?

Bạn Trương Quyết Thắng, địa chỉ email truongquyetthang1968@gmail.com, gửi câu hỏi về Tạp chí BHXH: Tôi thi hành nghĩa vụ quân sự tháng 02/1987, công tác tại Cơ quan chỉ huy Bộ đội Biên phòng Bình Định, sau đó chuyển thành quân nhân chuyên nghiệp đến tháng 10/1993 thì phục viên về địa phương. Vậy, tôi có thuộc diện được Ngân sách nhà nước mua BHYT không?

Hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con, người chồng khi lao động nữ mang thai hộ sinh con

Hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con, người chồng khi lao động nữ mang thai hộ sinh con là 01 trong 18 thủ tục hành chính sửa đổi, bổ sung lĩnh vực BHXH được Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội cập nhật lên Cơ sở Dữ liệu quốc gia về Thủ tục hành chính theo Quyết định số 1904/QĐ-LĐTBXH về việc công bố thủ tục hành chính mới ban hành, thủ tục hành chính sửa đổi, bổ sung lĩnh vực BHXH thuộc phạm vi chức năng quản lý nhà nước của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

Bao nhiêu ngày sau khi nộp tiền thì được nhận thẻ BHYT mới?

Bạn đọc từ email pctgiaothuy@gmail.com hỏi: Xin hỏi, nếu đã nộp tiền BHYT tự nguyện (mua tiếp tục), thì đến ngày nào tôi mới nhận được thẻ BHYT mới? Trường hợp người quen của tôi thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì quyền lợi BHYT tính như thế nào?

Cộng nối thời gian tham gia BHXH trường hợp trong quá trình công tác có thời gian nghỉ tự túc

Một bạn đọc ở Hoàng Su Phì (Hà Giang) hỏi: Tôi có thời gian công tác tại Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Hoàng Su Phì từ tháng 03/1991 đến tháng 05/1994. Ngày 30/05/1994, do hoàn cảnh gia đình khó khăn, tôi có đơn xin nghỉ tự túc. Ngày 10/08/1998, tôi làm đơn xin trở lại công tác, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Hoàng Su Phì xác nhận; UBND tỉnh Hà Giang có Công văn số 361/CV-TCCQ ngày 14/09/1999 về việc đồng ý cho cán bộ trở lại công tác; UBND huyện Hoàng Su Phì có Quyết định số 601/UB-QĐ ngày 30/09/1999 về việc tuyển dụng lại công chức, viên chức cho Phòng Giáo dục và Đào tạo. Vậy, xin hỏi thời gian công tác từ tháng 03/1991 đến tháng 05/1994 của tôi có được cộng nối để giải quyết chế độ BHXH sau này không?

Phải làm gì để đổi lại thẻ BHYT bị in nhầm?

Bạn đọc từ email dinhtrongdong1985@gmail.com hỏi: Tôi đang làm việc tại công ty tư nhân, trường hợp thẻ BHYT in nhầm thì phải làm gì để đổi lại thẻ BHYT, đảm bảo quyền lợi cho người tham gia?

Giải quyết chế độ cho đối tượng hưởng trợ cấp mất sức lao động dài hạn trước thời điểm ban hành Quyết định số 812/TTg

Bạn Nguyễn Vĩnh Phúc (Email vinhphuc1953@gmail.com) hỏi: Đối tượng bổ sung hưởng trợ cấp mất sức lao động dài hạn tại Điều 1 Quyết định số 812/TTg ngày 12/12/1995 của Thủ tướng Chính phủ bao gồm người có đủ 20 năm công tác trở lên (không tính quy đổi) mà đang hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng theo quy định tại Nghị định số 236/HĐBT ngày 18/09/1995, Điểm c Mục 3 của Quyết định số 176/HĐBT ngày 19/10/1989 của Hội đồng Bộ trưởng (nay là Chính phủ). Vậy, tôi muốn hỏi Tạp chí BHXH, đối tượng hưởng trợ cấp mất sức lao động dài hạn trước ngày ban hành Quyết định số 812/TTg ngày 12/12/1995 của Thủ tướng Chính phủ được quy định như thế nào? Những người nghỉ việc và hưởng chế độ trợ cấp hàng tháng theo Nghị quyết 16 ngày 08/02/1982 của Hội đồng Bộ trưởng có thuộc đối tượng theo Quyết định 812 không?

Tính thời gian tham gia BHXH với đối tượng quân nhân thuộc diện hưởng sinh hoạt phí

Một bạn đọc hỏi: Anh trai tôi làm việc tại điện lực địa phương từ tháng 09/1997, ký hợp đồng lao động không thời hạn. Tháng 03/1999, anh trai tôi được gọi nhập ngũ và thực hiện nghĩa vụ quân sự tại Tiểu đoàn 01, Trung đoàn 48, Sư đoàn 320, Quân đoàn 03. Đến tháng 01/2001, anh trai tôi ra quân và sau đó tiếp tục công tác tại công ty điện lực theo đúng phân công trên giấy xuất ngũ cho đến nay. Theo Quyết định số 113/QĐ ngày 30/01/2001 của Trung đoàn 48 Sư đoàn 320 Quân đoàn 03, Quyết định của Trung đoàn trưởng Trung đoàn 48 về việc cho quân nhân xuất ngũ, anh trai tôi không được nhận trợ cấp xuất ngũ, trợ cấp học nghề. Vậy, thời gian anh trai tôi đi bộ đội có được cộng dồn vào thời gian đóng BHXH không?

Tính thời gian tham gia BHXH của cán bộ cấp xã có đảm nhiệm chức danh

Một bạn đọc ở Bình Lục (Hà Nam) hỏi: Tôi có thời gian giữ chức danh là Ủy viên UBND xã – Trưởng ban Văn hóa Thông tin tại xã Vũ Bản từ tháng 12/1994 đến tháng 07/1997. Đến tháng 07/1997, tôi chuyển công tác sang Đội Thi hành án huyện Bình Lục và tham gia BHXH đến nay. Tuy nhiên, thời gian công tác tại xã Vụ Bản của tôi không được thể hiện trên sổ BHXH, tôi muốn biết lý do tại sao?

Xử lý trường hợp sai tên đệm trong hồ sơ cấp thẻ BHYT đối tượng người có công

Bạn đọc từ email kimtrung1980@gmail.com hỏi: Bố tôi thuộc đối tượng người có công với cách mạng, được tặng Huy chương Kháng chiến chống Mỹ cứu nước. Tuy nhiên, bố tôi bị ghi sai tên đệm trong hồ sơ cấp thẻ BHYT, vậy phải thủ tục như thế nào để đổi lại?

Tính thời gian tham gia BHXH trước ngày 01/01/1995 đối với giáo viên mầm non

Một bạn đọc ở Di Linh (Lâm Đồng) hỏi: Từ tháng 11/1987 đến tháng 08/1989, tôi là giáo viên mầm non Trường Mẫu giáo Gung Ré (Xã Gung Ré, Huyện Di Linh, Tình Lâm Đồng). Từ tháng 09/1989 đến tháng 08/1990, theo học tại Trường Sư phạm Mầm non Đà Lạt. Từ tháng 09/1990 đến tháng 10/2003, là giáo viên Trường Mẫu giáo Tuổi Ngọc (có Quyết định của Giám đốc Sở Giáo dục - Đào tạo về việc xếp ngạch công chức, viên chức từ ngày 01/04/1993). Từ tháng 11/2003 đến tháng 09/2006, là giáo viên mẫu giáo Trường Tiểu học Kim Đồng (Huyện Di Linh). Từ tháng 10/2006 đến nay, là giáo viên Trường Mẫu giáo Gung Ré (Huyện Di Linh). Xin hỏi thời gian công tác từ tháng 11/1987 đến thời điểm có Quyết định tuyển dụng vào biên chế có được tính là thời gian tham gia BHXH không?

Thủ tục đổi thẻ BHYT cho trẻ em dưới 06 tuổi

Bạn Lê Khánh Ly (Phường Tích Sơn, TP.Vĩnh Yên, Tỉnh Vĩnh Phúc) hỏi: Tôi đi làm ăn xa nên không biết thẻ BHYT đã thay đổi, không ghi hạn sử dụng thẻ mà chỉ ghi thời điểm đủ 05 năm tham gia. Tôi mang thẻ BHYT cấp cho trẻ em dưới 06 tuổi của con tôi ra UBND phường thì được cho biết, thẻ năm vừa qua đổi rồi và không đổi lại nữa. Vậy, tôi muốn hỏi thủ tục để đổi thẻ BHYT cho con tôi như thế nào?

Xử lý trường hợp ủy quyền nhận BHXH 01 lần

Một bạn đọc hỏi: Tôi đang làm việc ở nước ngoài. Trước đó, tôi có thời gian dài làm việc trong nước, có tham gia BHXH và đủ điều kiện hưởng BHXH 01 lần. Vậy, tôi có được ủy quyền cho người khác nhận thay không?

Có thể cộng dồn đóng BHXH 15 năm trong 01 lần được không?

Bà Nguyễn Thị Hai (Thông Hòa, Cầu Kè, Trà Vinh) hỏi: Tôi sinh năm 1962, không nghề nghiệp, nay tôi muốn tham gia BHXH tự nguyện được không? Nếu được, tôi có thể đóng 01 lần cho số tiền cả 15 năm cộng dồn lại không? Như vậy, khi nào tôi sẽ được nhận lương hưu? Tôi chọn mức thu nhập 1.500.000 đồng/tháng làm mức đóng, tôi muốn đóng 01 lần 54.650.000 đồng luôn có được không?

Trường hợp NLĐ không còn hồ sơ gốc thể hiện quá trình công tác trước ngày 01/01/1995

Một bạn đọc ở Lâm Đồng hỏi: Từ tháng 09/1985 đến tháng 12/1986, tôi là công nhân mộc, tham gia thi công các công trình của Xí nghiệp Xây lắp thuộc Liên hiệp Vật liệu Xây dựng Đức Trọng Lâm Đồng. Từ tháng 01/1987 đến tháng 01/1992, tôi chuyển sang làm cung ứng vật liệu cho Xí nghiệp Xây lắp của Liên hiệp Vật liệu xây dựng Đức Trọng Lâm Đồng. Từ tháng 02/1992 đến tháng 09/1992, tôi về làm Phòng Kinh doanh Tổng hợp của Liên hiệp Vật liệu xây dựng Đức Trọng Lâm Đồng. Từ tháng 10/1992 đến tháng 10/1994, tôi được cử đi học hệ Trung cấp Kỹ thuật Xây dựng dân dụng và công nghiệp tại Trường Trung cấp Xây dựng số 06, Thị xã Tuy Hòa, tỉnh Phú Yên. Tháng 11/1994, tôi chuyển công tác từ Xí nghiệp Kinh doanh Vật liệu xây dựng và Nhà Đức Trọng về làm việc tại Công ty Kinh doanh phát triển nhà Nam Lâm Đồng, Thị xã Bảo Lộc, tỉnh Lâm Đồng. Thời gian công tác liên tục là 09 năm 01 tháng. Khi chuyển đến công tác tại Công ty Kinh doanh phát triển nhà Nam Lâm Đồng, tôi chưa hưởng chế độ trợ cấp, chế độ thôi 01 một lần. Hiện nay, các hồ sơ gốc của tôi do cơ quan cũ di chuyển nhiều địa điểm và ban lãnh đạo cũ cũng có nhiều thay đổi về nhân sự nên bị thất lạc, bản thân tôi là người lao động, ở nhà tập thể và thường xuyên ở tại lán trại của các công trình dẫn đến hồ sơ cũng bị thất lạc. Tôi chỉ còn 01 bản lý lịch gốc xác nhận thời gian công tác từ năm 1985 đến năm 1992 để đi học trung cấp xây dựng theo hình thức cơ quan cử đi học; 01 giấy thôi trả lương của nhà trường sau khi kết thúc khóa học trung cấp xây dựng và 01 quyết định chuyển công tác về đơn vị mới sau khi đã kết 05 thúc khóa học trung cấp xây dựng chuyển về đơn vị mới kèm theo 01 giấy thôi trả lương (các giấy tờ trên đều là bản gốc). Xin hỏi với các giấy tờ còn lại trên của tôi đã có đủ tư cách pháp lý làm cơ sở để tính toán được cộng nối thời gian công tác không (từ năm 1994 đến nay tôi vẫn là viên chức của một đơn vị sự nghiệp công lập của huyện quản lý)?

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam