Hưởng tiếp trợ cấp thất nghiệp trong thời gian thử việc ở công ty mới

10/02/2020 08:56:25
Bạn đọc NgoctramThai hỏi: Trong thời gian đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, tôi có hợp đồng thử việc 01 tháng tại 01 công ty, song công ty chưa được đóng các loại bảo hiểm nào cho tôi. Vậy, tôi có được hưởng tiếp trợ cấp thất nghiệp trong thời gian thử việc hay không?

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Điều 26 Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 về thử việc quy định:

Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc; người làm việc theo hợp đồng thử việc không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Điều 21, Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:

  1. a) Hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động;
  2. b) Có việc làm.

Người lao động được xác định là có việc làm thuộc một trong các trường hợp sau:

- Đã giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc từ đủ 03 tháng trở lên. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực theo quy định của pháp luật;

- Có quyết định tuyển dụng đối với những trường hợp không thuộc đối tượng giao kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc. Ngày có việc làm trong trường hợp này được xác định là ngày bắt đầu làm việc của người đó ghi trong quyết định tuyển dụng;

- Người lao động thông báo đã có việc làm cho Trung tâm Dịch vụ việc làm theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. Ngày mà người lao động được xác định có việc làm là ngày ghi trong thông báo có việc làm của người lao động”.

Đối chiếu quy định nêu trên, trường hợp của bạn, hiện đang làm việc theo hợp đồng thử việc 01 tháng không tham gia đóng BHXH bắt buộc; vì vậy, trong thời gian thử việc 01 tháng, bạn vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu thực hiện thông báo việc làm hằng tháng.

BHXH Việt Nam

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam