Làm việc ở công ty có mất quyền lợi BHYT hộ nghèo?

03/12/2018 08:30:09
Một bạn đọc hỏi: Tôi đang làm việc cho 01 công ty nhưng hiện tại tôi có thẻ BHYT hộ nghèo ở địa phương nên công ty yêu cầu tôi thông báo cho địa phương để dừng tham gia BHYT hộ nghèo. Tôi muốn hỏi thẻ BHYT hộ nghèo của tôi được Nhà nước hỗ trợ, như vậy nếu dừng tham gia để đóng ở công ty thì tôi sẽ bị thiệt thòi, nếu tôi không dừng tham gia thì tại công ty tôi có phải đóng BHYT hay không? Nếu dừng tham gia BHYT hộ nghèo thì thẻ đó có phải trả cho địa phương không và số định danh của thẻ BHYT có thay đổi không (để kê khai tại công ty)?

(Ảnh minh họa)

Căn cứ Điểm 2, Khoản 7; Điểm 2 Khoản 15, Điều 1 của Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT số 46/2014/QH13 quy định:

“Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này”; “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Như vậy, trường hợp của bạn thuộc đối tượng tham gia BHYT theo đối tượng người lao động, nếu sau khi đi làm vẫn được UBND xã nơi cư trú cấp chứng nhận thuộc đối tượng hộ nghèo thì quyền lợi ghi trên thẻ BHYT được đổi theo đối tượng hộ gia đình nghèo. Mã số BHXH của bạn là duy nhất, không thay đổi khi bạn đổi thẻ BHYT hoặc chuyển nơi làm việc.

Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam