Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tối đa theo lương tối thiểu vùng

19/09/2018 08:24:12
Một bạn đọc ở Yên Bái hỏi: Tôi làm việc tại một công ty ở Hà Nội, sau khi nghỉ việc tôi về Yên Bái làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp, vậy mức hưởng trợ cấp thất nghiệp tối đa của tôi được tính theo lương tối thiểu vùng tại Hà Nội hay Yên Bái?

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Căn cứ theo quy định tại Điều 50 Luật Việc làm; hướng dẫn tại ví dụ 3 Điều 8 Thông tư số 28/2015/TT-BLĐTBXH ngày 31/07/2015 Hướng dẫn thực hiện Điều 52 của Luật Việc làm và một số điều của Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/03/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về BHTN:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng của ông/bà bằng 60% mức tiền lương bình quân tiền lương tháng đóng trường hợp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức tiền lương tối thiểu vùng làm căn cứ đóng BHTN của ông/bà theo quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội tại thời điểm chất dứt hợp đồng lao động.

Ban Thực hiện chính sách BHXH (BHXH Việt Nam)

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam