Người dân tộc thiểu số ở vùng điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn hưởng mức quyền lợi BHYT nào?

25/02/2019 17:18:35
Một bạn đọc hỏi: Tôi là giáo viên, là người dân tộc thiểu số, hiện đang sinh sống và làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội. Vậy, thẻ BHYT của tôi có được chuyển đổi mã quyền lợi từ mã 04 sang mã 02 hay không?

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Điểm 2 Khoản 15 Điều 1 Luật BHXH số 46/2014/QH13 quy định:

“Trường hợp 01 người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của bạn, hiện đang là giáo viên, nếu đồng thời có tên trong danh sách tham gia BHYT thuộc đối tượng người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn (hoặc có hồ sơ chứng minh theo quy định tại Phụ lục số 03 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/04/2017 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam) thì bạn được đổi mã quyền lợi ghi trên thẻ BHYT theo quyền lợi của đối tượng người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn có ký hiệu là số 02 (được Quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí KCB thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam