Người lao động nghỉ việc chữa bệnh dài ngày có được hưởng BHYT?

05/04/2016 07:59:07
Bạn Nguyễn Thị Huệ ở Sơn La hỏi: Chị gái tôi đã tham gia BHXH được 15 năm, hiện nay chị phải nghỉ việc do mắc bệnh dài ngày. Xin hỏi quyền lợi về BHYT của chị tôi được hưởng như thế nào? Người lao động được quỹ BHXH trả BHYT trong các trường hợp nào?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 4 Điều 18 Luật BHXH năm 2014 khi tham gia BHXH, người lao động có quyền hưởng BHYT trong các trường hợp sau đây:

- Đang hưởng lương hưu;

- Trong thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi;

- Nghỉ việc hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng;

- Đang hưởng trợ cấp ốm đau đối với người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành.

Trường hợp chị gái bạn Huệ sẽ được Quỹ BHXH đóng BHYT trong thời gian nghỉ việc điều trị bệnh dài ngày./.

Viết bình luận