Quyết định chuyển ngành không ghi thời gian làm nghĩa vụ quốc tế, có được hưởng quyền lợi BHYT theo Nghị định 157/2016/NĐ-CP?

17/12/2018 17:15:49
Một bạn đọc hỏi: Tôi làm nghĩa vụ quốc tế tại Campuchia 02 năm 11 tháng nhưng trong quyết định chuyển ngành không ghi thời gian làm nghĩa vụ quốc tế. Tuy nhiên, tôi có Huân chương Chiến công hạng Ba do Chủ tịch nước ký ghi rõ hoàn thành nghĩa vụ quốc tế tại Campuchia. Như vậy, tôi cần làm thủ tục gì thêm để được đổi thẻ BHYT theo quy định (hiện tại tôi đang hưởng chế độ hưu trí).

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Căn cứ Điểm 2, Điều 1 Nghị định số 157/2016/NĐ-CP ngày 24/11/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số Điều Pháp lệnh Cựu chiến binh:

“Cựu chiến binh tham gia kháng chiến từ ngày 30 tháng 4 năm 1975 trở về trước hoặc tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế, khi từ trần được hưởng chế độ mai táng phí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội hiện hành”.

Trường hợp của ông, nếu có đủ hồ sơ, giấy tờ liên quan chứng minh đã tham gia làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia sau ngày 30/04/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc thì ông thuộc đối tượng được cấp thẻ BHYT theo quy định tại Nghị định 157/2016/NĐ-CP. Đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn và giải quyết theo quy định.

Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam