Thương binh 41% có được đổi sang thẻ BHYT người có công không?

04/03/2019 09:38:59
Một bạn đọc hỏi: Tôi đã về hưu, hiện đang sử dụng thẻ BHYT mang mã số HT219002110xxxx, hạn sử dụng đến 31/12/2017. Tuy nhiên, tôi là thương binh (41%), vậy có được đổi sang thẻ BHYT người có công (CC) không? Nếu được thì đổi ở đâu, thủ tục phải làm những gì?

Trả lời:

Điểm 2 Khoản 7, Điều 1 của Luật BHYT số 46/2014/QH13 quy định:

“Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này”.

Điểm 2 Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13, quy định:

“Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

Trường hợp của ông, là đối tượng hưu trí, đồng thời cũng thuộc đối tượng người có công với cách mạng. Vì vậy, thẻ BHYT đã cấp cho ông theo mã đối tượng hưu trí (ký hiệu HT), mã quyền lợi của người có công với cách mạng (ký hiệu là 2) như hiện nay là đúng quy định.

Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam