Trợ cấp một lần khi nghỉ hưu được quy định như thế nào?

24/11/2017 01:07:09

Người lao động có thời gian đóng BHXH dài sẽ được hưởng mức lương hưu cao, ngoài ra còn được trợ cấp một lần khi nghỉ hưu theo quy định (Ảnh minh họa)

Anh Trần Duy Phương ở Thái Nguyên hỏi: Tôi đã có 33 năm đóng BHXH và được 55 tuổi, nếu đóng BHXH đến khi đủ 60 tuổi, tôi có được hưởng chế độ gì ngoài chế độ tiền lương hưu hằng tháng không? BHXH bắt buộc quy định trợ cấp một lần khi nghỉ hưu được tính như thế nào?

 

Trả lời:

Tại Điều 58 Luật BHXH năm 2014 quy định về trợ cấp một lần khi nghỉ hưu như sau:

Người lao động cóthời gianđóng BHXH cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% thì khi nghỉ hưu, ngoài lương hưu còn được hưởng trợ cấp một lần. Cụ thể như sau:

Người lao động nghỉ hưu từ ngày 01/01/2016 đến ngày 31/12/2017 được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu nếu lao động nam có thời gian đóng BHXH trên 30 năm, lao động nữ có thời gian đóng BHXH trên 25 năm;

Người lao động nghỉ hưu từ ngày 01/01/2018 đến ngày 31/12/2018 được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu nếu lao động nam có thời gian đóng BHXH trên 31 năm, lao động nữ có thời gian đóng BHXH trên 30 năm;

Người lao động nghỉ hưu từ ngày 01/01/2019 đến ngày 31/12/2019 được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu nếu lao động nam có thời gian đóng BHXH trên 32 năm, lao động nữ có thời gian đóng BHXH trên 30 năm;

Người lao động nghỉ hưu từ ngày 01/01/2020 đến ngày 31/12/2020 được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu nếu lao động nam có thời gian đóng BHXH trên 33 năm, lao động nữ có thời gian đóng BHXH trên 30 năm;

Người lao động nghỉ hưu từ ngày 01/01/2021 đến ngày 31/12/2021 được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu nếu lao động nam có thời gian đóng BHXH trên 34 năm, lao động nữ có thời gian đóng BHXH trên 30 năm;

Người lao động nghỉ hưu từ ngày 01/01/2022 đến ngày 31/12/2022 được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu nếu lao động nam có thời gian đóng BHXH trên 35 năm, lao động nữ có thời gian đóng BHXH trên 30 năm.

Mức trợ cấp một lần được tính theo số năm đóng BHXH cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75%, cứ mỗi năm đóng BHXH thì được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH./.

 

Ban Bạn đọc

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam