Từng làm nhiệm vụ quốc tế ở Cambodia, nay không có việc làm, có được Nhà nước cấp thẻ BHYT?

28/02/2019 09:03:12
Một bạn đọc hỏi: Tôi tham gia quân đội ngày 26/08/1983, được chuyển sang làm nhiệm vụ quốc tế ở Cambodia; tháng 01/1987, tôi phục viên về địa phương, sau đó chuyển ngành; năm 1997, tôi nghỉ việc hưởng trợ cấp BHXH 01 lần. Từ đó đến nay, tôi không có việc làm, không được hưởng bất kỳ chế độ nào, hiện là hội viên Hội Cựu chiến binh. Vậy, tôi có được hưởng BHYT theo Nghị định 157/2016/NĐ-CP không?

(Ảnh minh họa)

Trả lời:

Căn cứ Điểm 2, Điều 1 Nghị định số 157/2016/NĐ-CP ngày 24/11/2016 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định số 150/2006/NĐ-CP ngày 12/12/2006 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số Điều Pháp lệnh Cựu chiến binh:

“Cựu chiến binh tham gia kháng chiến từ ngày 30 tháng 4 năm 1975 trở về trước hoặc tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30 tháng 4 năm 1975 được hưởng chế độ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế, khi từ trần được hưởng chế độ mai táng phí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội hiện hành”.

Trường hợp của ông, nếu ông có đủ hồ sơ, giấy tờ liên quan chứng minh đã tham gia làm nhiệm vụ quốc tế ở Cambodia sau ngày 30/04/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc thì ôngng thuộc đối tượng được cấp thẻ BHYT theo quy định tại Nghị định 157/2016/NĐ-CP.

Đề nghị ông liên hệ với UBND xã, phường nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.

Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Viết bình luận

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Tạp chí Bảo Hiểm Xã Hội

Open:

Phone: 0436 281 539

150 Phố Vọng, Thanh Xuân Hà Nội, Việt Nam