Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Quy định thời hạn sử dụng thẻ BHYT với đối tượng hộ gia đình

Thứ bảy, 06/11/2021 | 19:37 GMT+7

Quy định thời hạn sử dụng thẻ BHYT với đối tượng hộ gia đình

Bạn Hà Thế Khanh (Hà Nội) hỏi: Khi nộp tiền tham gia BHYT, thì thời hạn sử dụng thẻ BHYT với đối tượng hộ gia đình như thế nào?

Trả lời:

Căn cứ theo quy định tại Điều 16 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014:

- Người tham gia BHYT hộ gia đình lần đầu và người tham gia BHYT hộ gia đình không liên tục từ 3 tháng trở lên, thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng tiền tham gia BHYT.

- Người tham gia BHYT liên tục kể từ lần thứ hai trở đi, thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước.

Người tham gia BHYT cần lưu ý: Nếu đóng tiền tham gia trước khi thẻ hết hạn, thì hạn thẻ được tính nối tiếp; còn nếu đóng tiền sau ngày thẻ hết hạn trong thời gian 3 tháng, thì giá trị thẻ được tính từ ngày đóng tiền.

BT

Đoàn kết, phát huy tinh thần trách nhiệm hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao

THE ROAD STORY VIETNAM

Hướng dẫn cấp lại mật khẩu VssID qua đầu số 8079 và qua email

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540; Email: tapchibhxh@vss.gov.vn.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.