Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Quy định về điều kiện hưởng lương hưu khi bị suy giảm khả năng lao động

Thứ hai, 15/03/2021 | 09:17 GMT+7

Quy định về điều kiện hưởng lương hưu khi bị suy giảm khả năng lao động

Ông Nguyễn Thanh Bình hỏi: “Tôi sinh năm 1967, nam giới, là công nhân viên nhà nước và đã đóng BHXH 28 năm 1 tháng. Năm 2013, tôi bị tai nạn giao thông nghiêm trọng. Nay do sức khỏe yếu, nên ra Hội đồng Giám định y khoa tỉnh xác định tỷ lệ phần trăm sức khỏe suy giảm 91%. Vậy, mức xác định phần trăm lương hưu của tôi do BHXH tỉnh Bình Dương xác định còn có 52% có đúng không?

Trả lời:

Tại Khoản 1, Điều 54 Luật BHXH năm 2014 quy định về điều kiện hưởng lương hưu đối với NLĐ, trong đó có quy định các trường hợp đủ điều kiện về tuổi đời. Tại Điểm b, Khoản 1 Điều 55 Luật BHXH quy định điều kiện được hưởng lương hưu với mức hưởng thấp hơn so với người đủ điều kiện quy định tại Điểm a và Điểm b, Khoản 1 Điều 54 nêu trên đối với trường hợp khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên mà lao động nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi và bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên. Độ tuổi này đã được Bộ luật Lao động năm 2019 điều chỉnh tăng lên theo lộ trình.

Ảnh minh họa

Về tính tỷ lệ % hưởng hưởng lương hưu đối với NLĐ nghỉ hưu theo quy định tại Điều 55 nêu trên được quy định tại Khoản 3, Điều 56 Luật BHXH năm 2014 với nội dung: “…cứ mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi quy định thì giảm 2%. Trường hợp tuổi nghỉ hưu có thời gian lẻ đến đủ 6 tháng thì mức giảm là 1%, từ trên 6 tháng thì không giảm tỷ lệ phần trăm do nghỉ hưu trước tuổi”.

Trường hợp của ông sinh năm 1967, có 28 năm 1 tháng đóng BHXH, được Hội đồng Giám định y khoa kết luận bị suy giảm khả năng lao động 91%, thì ông đủ điều kiện nghỉ hưu trước tuổi theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 55 Luật BHXH- nhưng sẽ bị trừ tỷ lệ hưởng lương hưu do nghỉ hưu trước tuổi theo quy định tại Khoản 3, Điều 56 Luật BHXH.

Tuy nhiên, do thông tin ông cung cấp chưa thể hiện về ngày tháng sinh, địa danh nơi làm việc, chức danh nghề, thời điểm nghỉ hưu… nên BHXH Việt Nam chưa đủ căn cứ để trả lời cụ thể về tỷ lệ lương hưu ông được hưởng. Việc thực hiện chế độ BHXH đối với ông, cơ quan BHXH sẽ căn cứ thông tin cá nhân, quá trình đóng BHXH thực tế được ghi nhận trên sổ BHXH và hồ sơ đúng quy định để giải quyết chế độ theo quy định của pháp luật BHXH.

Để được biết thông tin đầy đủ và chi tiết, đề nghị ông liên hệ đến cơ quan BHXH tại địa phương để được trả lời cụ thể.

NS

Hướng dẫn cách gia hạn thẻ BHYT theo hộ gia đình trên cổng DVC Quốc gia

THE ROAD STORY VIETNAM

BHXH quận Hoàn KIếm: Linh hoạt tiếp nhận, giải quyết TTHC đảm bảo phòng dịch COVID-19

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540; Email: tapchibhxh@vss.gov.vn.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.