Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Trong thời gian giảm đóng BH TNLĐ-BNN theo Nghị quyết 68, NLĐ vẫn được hưởng trợ cấp

Thứ sáu, 24/09/2021 | 12:29 GMT+7

Trong thời gian giảm đóng BH TNLĐ-BNN theo Nghị quyết 68, NLĐ vẫn được hưởng trợ cấp

Bạn Nguyễn Đình Tuân (Hà Nội) hỏi: Trong thời gian được giảm mức đóng vào quỹ BH TNLĐ-BNN theo Nghị quyết số 68/NQ-CP của Chính phủ, nếu NLĐ phát hiện bị BNN hoặc xảy ra TNLĐ, thì có được chi trả chế độ không?

Trả lời:

Vấn đề bạn hỏi được quy định rõ trong Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ; Điều 1, Chương I Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ NLĐ và người SDLĐ gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 về giảm mức đóng BH TNLĐ-BNN; cũng như các văn bản hướng dẫn thi hành Luật BHXH, Luật ATVSLĐ.

Theo đó, trong thời gian giảm đóng vào quỹ BH TNLĐ-BNN theo quy định trên, NLĐ vẫn được hưởng các quyền lợi như đang đóng BH TNLĐ-BNN.

Nếu muốn biết rõ chi tiết quy trình, thủ tục hưởng chế độ của mình, bạn có thể liên hệ với cơ quan BHXH nơi DN của bạn tham gia BHXH để được hướng dẫn cụ thể; hoặc liên hệ với Tổng đài chăm sóc khách hàng BHXH Việt Nam theo số hotline: 19009068.

BT

Hướng dẫn đăng ký nhận trợ cấp từ quỹ BH thất nghiệp trên VssID và Cổng DVC

THE ROAD STORY VIETNAM

BHXH quận Hoàn KIếm: Linh hoạt tiếp nhận, giải quyết TTHC đảm bảo phòng dịch COVID-19

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540; Email: tapchibhxh@vss.gov.vn.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.