Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Không ký hợp đồng lao động có được đóng BHXH ?

Thứ hai, 11/01/2021 | 17:05 GMT+7

Không ký hợp đồng lao động có được đóng BHXH ?

Hỏi: Tôi làm việc tại công ty tư nhân nhưng không có hợp đồng lao động và không đóng BHXH. Tôi muốn đóng BHXH và BHYT thì phải làm thế nào?

- Trả lời:

Tại Điểm a, b Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định đối tượng tham gia BHXH bắt buộc:

“1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng;”.

Tại Khoản 4 Điều 2 Luật BHXH số 58/2014/QH13 quy định công dân Việt Nam từ đủ 15 tuổi trở lên, không nằm trong nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc đều có thể tham gia BHXH tự nguyện.

Tại Điều 5 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP quy định đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình:

“1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

 2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia BHYT theo quy định tại Khoản 1 Điều này”.

Như vậy, nếu bạn làm việc công ty tư nhân mà không ký hợp đồng lao động thì bà không thuộc đối tượng tham gia BHXH, BHYT bắt buộc. Nếu có nhu cầu muốn tham gia BHXH tự nguyện, BHYT hộ gia đình thì liên hệ với cơ quan BHXH nơi cư trú để được tư vấn về mức đóng và phương thức đóng BHXH tự nguyện hoặc liên hệ UBND xã phường hoặc các Đại lý thu BHYT nơi cư trú để làm thủ tục tham gia BHXY hộ gia đình. 

Những thành viên trong gia đình bà có tên trong sổ hộ khẩu cùng bạn nếu không thuộc đối tượng tham gia BHYT khác thì bắt buộc phải kê khai tham gia BHYT hộ gia đình.

MB

 

Tết ấm cho những bệnh nhân BHYT có hoàn cảnh khó khăn

THE ROAD STORY VIETNAM

BHXH tỉnh Sơn La: Nỗ lực đưa chính sách BHXH tự nguyện tới người dân

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.