Website đang trong quá trình xây dựng và thử nghiệm

Quy định hưởng chế độ thai sản khi công ty tạm dừng đóng BHXH vào quỹ hưu trí và tử tuất

Chủ nhật, 03/10/2021 | 16:54 GMT+7

Quy định hưởng chế độ thai sản khi công ty tạm dừng đóng BHXH vào quỹ hưu trí và tử tuất

Bạn Phương Nhi (Lâm Đồng) hỏi: Vừa rồi, công ty tôi làm việc được tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất. Vậy, khi tôi sinh con trong thời gian này có được hưởng chế độ thai sản không?

Trả lời:

Theo quy định tại Chương II, Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ NLĐ và người SDLĐ gặp khó khăn do đại dịch Covid-19, thì người SDLĐ đủ điều kiện thì được tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất.

Trong thời gian tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất, NLĐ và người SDLĐ vẫn phải thực hiện nghĩa vụ đóng đầy đủ vào các quỹ BHXH còn lại, bao gồm: Quỹ ốm đau, thai sản; quỹ BH thất nghiệp.

Do đó, NLĐ đang làm việc tại đơn vị được tạm dừng đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất, nếu sinh con trong thời gian này sẽ được hưởng chế độ thai sản khi đã nộp đủ hồ sơ và đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3, Điều 31 và Điều 101 Luật BHXH năm 2014.

Trường hợp của bạn, nếu vẫn được công ty thực hiện đầy đủ nghĩa vụ đóng vào quỹ ốm đau, thai sản, thì bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

BT

ASSA 38: Bảo trợ xã hội trước những thách thức từ số hóa và bất ổn về kinh tế

THE ROAD STORY VIETNAM

Hướng dẫn cấp lại mật khẩu VssID qua đầu số 8079 và qua email

Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội: Giấy phép xuất bản số 405/GP-BTTTT, do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 23/9/2020.
Tòa soạn: 150 Phố Vọng, Thanh Xuân, Hà Nội; Tel: (024) 36281191- Fax: (024) 36281540; Email: tapchibhxh@vss.gov.vn.
Ðại diện Tạp chí Bảo hiểm xã hội tại TP.HCM: 18D Cộng Hòa, Phường 4, Quận Tân Bình; Tel: 0834102200.
Tổng biên tập: Nguyễn Hải Hồng
Phó Tổng biên tập: Bùi Đình Cự; Nguyễn Thị Việt; Lê Kim Phương; Nguyễn Thị Thu Hương.
® Tạp chí điện tử Bảo hiểm Xã hội giữ bản quyền tác phẩm, cá nhân, tổ chức phải ghi rõ nguồn khi phát hành lại nội dung.